TÌM CÂU TRẢ LỜI CHO BẠN

Q
Thuế khoán của HKD cá thể có phụ thuộc vào số vốn đăng ký khi thành lập không?
A
Luật sự trả lời: Không phụ thuộc. Theo Điều 2 Thông tư 92/2015/TT-BTC quy định về phương pháp tính thuế đối với cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán thì căn cứ tính thuế không dựa trên mức vốn đăng ký thành lập. Nếu hộ kinh doanh không xác định được doanh thu tính thuế khoán thì cơ quan thuế ấn định thuế theo Điều 51 Luật quản lý thuế 2019
Q
Trường hợp nào được miễn thuế với hộ kinh doanh?
A
Luật sự trả lời: Các trường hợp sau sẽ được miễn thuế với hộ kinh doanh:
  • Nếu HKD có doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống thì được miễn thuế (không phải nộp lệ phí môn bài, thuế GTGT, thuế TNCN);
  • Hộ kinh doanh sản xuất muối.
  • Cá nhân/ hộ gia đình/ nhóm sản xuất, kinh doanh không thường xuyên, không có địa điểm cố định.
  • Cá nhân/ nhóm, hộ gia đình nuôi trồng, đánh bắt thủy, hải sản và dịch vụ hậu cần về nghề cá.
  • Hộ kinh doanh được Miễn lệ phí môn bài trong năm đầu thành lập đối với hộ kinh doanh lần đầu ra hoạt động sản xuất, kinh doanh.
Q
Tôi đã thành lập một hộ kinh doanh ở TPHCM, giờ tôi muốn mở thêm tại Hà Nội được không?
A
Luật sự trả lời: Mỗi cá nhân chỉ được đăng ký một hộ kinh doanh trong phạm vi toàn quốc (Căn cứ theo khoản 2 điều 80 Nghị định 01/2021/NĐ-CP) Trường hợp đăng ký thành lập nhiều hơn một hộ kinh doanh trở lên sẽ bị phạt tiền đến 5.000.000 đồng và buộc phải làm thủ tục chấm dứt các hộ kinh doanh khác.
Q
Cách tính thuế môn bài hộ kinh doanh?
A
Luật sự trả lời: Mức lệ phí môn bài đối với cá nhân, hộ kinh doanh hoạt động sản xuất, buôn bán hàng hóa, dịch vụ được tính dựa vào mức thu nhập hàng năm của HKD đó, bao gồm 3 mức như sau:
  • Doanh thu từ 100 - 300 (triệu đồng/năm) thì mức lệ phí là 300.000 đồng.
  • Doanh thu từ 300 - 500 (triệu đồng/năm) thì mức lệ phí là 500.000 đồng.
  • Doanh thu từ >500 (triệu đồng/năm) thì mức lệ phí là 1.000.000 đồng.
Q
Hộ kinh doanh cá thể phải nộp những loại thuế nào?
A
Luật sự trả lời: Hộ kinh doanh phải nộp những loại thuế: Lệ phí môn bài hàng năm; Thuế giá trị gia tăng; Thuế thu nhập cá nhân của chủ hộ kinh doanh; Ngoài ra, Hộ kinh doanh còn có thể phải nộp thuế bảo vệ môi trường, thuế tài nguyên… nếu kinh doanh hàng hóa thuộc đối tượng chịu thuế của các luật này. Lưu ý: Hộ kinh doanh thành lập năm đầu sẽ được miễn lệ phí môn bài và nếu doanh thu của HKD dưới 100 triệu/ 01 năm thì không phải đóng lệ phí môn bài, thuế GTGT, thuế TNCN."""
Q
Hộ Kinh Doanh cá thể có được đứng tên nhiều người không?
A
Luật sự trả lời: KHÔNG vì trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh thì ủy quyền cho một thành viên làm đại diện hộ kinh doanh (Căn cứ khoản 1 điều 79 nghị định 01/2021 NĐ-CP)
Q
Để đăng ký hộ kinh doanh cá thể cần chuẩn bị giấy tờ gì?
A
Luật sự trả lời: Một (01) bộ hồ sơ đăng ký thành lập bao gồm:
  • Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh;
  • CMND/CCCD hoặc Hộ chiếu còn hiệu lực của các cá nhân tham gia hộ kinh doanh hoặc người đại diện hộ gia đình;
  • Giấy ủy quyền cho người đại diện thực hiện thủ tục (nếu có);
  • Biên bản họp thành viên hộ gia đình về việc thành lập hộ kinh doanh trong trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh (nếu có);
  • Văn bản ủy quyền của thành viên hộ gia đình cho một thành viên làm chủ hộ kinh doanh đối với trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh (nếu có).
Q
Thủ tục thay đổi nội dung đăng ký của Hộ kinh doanh cá thể?
A
Luật sự trả lời:
  • Bước1: Hộ kinh doanh chuẩn bị các hồ sơ: Thông báo thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh; bản sao biên bản họp thành viên hộ gia đình về việc đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh (nếu có);
  • Bước 2: Gửi hồ sơ thông báo thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh đến Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp quận/ huyện nơi đã đăng ký;
  • Bước 3: Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp quận/ huyện trao Giấy biên nhận và cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho hộ kinh doanh trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ.
  • Bước 4: Khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh mới, hộ kinh doanh phải nộp lại Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cũ
Q
Người nước ngoài có được phép thành lập hộ kinh doanh cá thể không?
A
Luật sự trả lời: Không được phép đứng tên thành lập HKD cá thể vì muốn đăng ký thành lập HKD thì bắt buộc phải là công dân Việt Nam (Căn cứ khoản 1 điều 80 nghị định 01/2021 NĐ-CP).
Trang 3 trong 3 1 2 3

© 2021 Bản quyền thuộc về Luật NTV

    

https://giayphepkinhdoanh.vn/wp-admin/admin-ajax.php