TÌM CÂU TRẢ LỜI CHO BẠN

Q
Trong thời gian người lao động điều trị do tai nạn lao động thì có được hưởng lương không?
A
Luật sư trả lời: Trong thời gian điều trị do tai nạn lao động, người sử dụng lao động vẫn trả đủ tiền lương cho người lao động khi họ nghỉ việc. (Điều 38 Luật An toàn - Vệ sinh lao động 2015)
Q
Trong thời gian nữ lao động nghỉ thai sản thì có cần đóng BHXH không?
A
Luật sư trả lời: Người lao động nghỉ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên không phải đóng BHXH. (Khoản 6 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017)
Q
Trường hợp nào người lao động được nghỉ phép nhưng vẫn hưởng nguyên lương?
A
Luật sư trả lời: Người lao động được nghỉ việc nhưng vẫn hưởng nguyên lương khi:
  • Nghỉ lễ, tết.
  • Nghỉ hàng năm trong trường hợp người lao động đã làm đủ 12 tháng cho 1 người sử dụng lao động.
  • Nghỉ việc riêng khi kết hôn; con đẻ, con nuôi kết hôn; có người thân chết. (Bộ luật Lao động 2019)
Q
Trường hợp nào người lao động được xin nghỉ việc mà không cần lý do?
A
Luật sư trả lời: Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng mà không cần lý do khi:
  • Không được bố trí theo đúng công việc theo thỏa thuận;
  • Không được trả đủ lương thời hạn;
  • Bị người sử dụng lao động ngược đãi, đánh đập;
  • Bị quấy rối tình dục tại nơi làm việc;
  • Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo quy định;
  • Đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định;
  • Người sử dụng lao động cung cấp thông tin không trung thực làm ảnh hưởng đến việc thực hiện hợp đồng lao động;
(Bộ luật Lao động 2019)
Q
Tự ý chuyển tuyến có được hưởng chế độ BHYT hay không?
A
Luật sư trả lời: Việc khám chữa bệnh không đúng tuyến tại các cơ sở khám, chữa bệnh tuyến tỉnh chỉ được thanh toán 100% chi phí điều trị nội trú trong phạm vi trả của quỹ BHYT và mức hưởng quy định trên thẻ BHYT của người tham gia. Các chi phí khác BHYT sẽ không chi trả. (Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế 2008 sửa đổi, bổ sung 2014).
Q
Nữ lao động sinh con được hưởng 100% BHYT trong trường hợp nào?
A
Luật sư trả lời: Từ ngày 01/01/2021, nữ lao động sinh con được hưởng 100% BHYT khi khám, chữa bệnh đúng tuyến được ghi trong thẻ BHYT. (Luật Bảo hiểm y tế 2008 sửa đổi, bổ sung 2014; Công văn số 4055/BHXH-CSYT ngày 23/12/2020)
Q
Phải làm thế nào khi sai số chứng minh nhân dân so với sổ bảo hiểm?
A
Luật sư trả lời: Việc sai số chứng minh dân dân so với sổ bảo hiểm không thuộc trường hợp phải xin cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH. Tuy nhiên, người lao động nên xin điều chỉnh lại cho phù hợp để tránh trường hợp bị ảnh hưởng đến những quyền lợi sau này. (Quyết định Quyết định 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017)
Q
Quy trình, thủ tục gộp sổ BHXH hiện nay
A
Luật sư trả lời: Thủ tục gộp sổ được thực hiện như sau:
  • Hồ sơ bao gồm: 01 tờ khai thông tin; Các sổ BHXH; Bản sau chứng thực giấy tờ tùy thân (CMND, CCCD, Hộ chiếu);
  • Nơi nộp hồ sơ: Cơ quan BHXH nơi đơn vị đặt trụ sở hoặc BHXH gần nhất nếu người lao động không tham gia BHXH tại đơn vị nào;
  • Thời gian thực hiện: Không quá 45 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ của người lao động.
(Quyết định 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017)
Q
Thủ tục tham gia BHXH cho công ty mới thành lập
A
Luật sư trả lời: Doanh nghiệp mới thành lập phải chuẩn bị hồ sơ gồm:
  1. Đối với người lao động: tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (lao động chưa tham gia bảo hiểm) hoặc mã số BHXH, BHYT (lao động đã tham gia bảo hiểm); giấy tờ chứng minh người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn (nếu có)
  2. Đối với công ty: tờ khai đơn vị tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT; Bảng kê thông tin; báo cáo tình hình sử dụng lao động và danh sách tham gia BHXH, BHYT
Doanh nghiệp có thể nộp trực tiếp tại Cơ quan BHXH hoặc nộp trực tuyến trên cổng thông tin điện tử sử dụng chữ ký số.
Q
Trong thời gian điều trị tai nạn lao động có phải đóng BHXH, BHYT không?
A
Luật sư trả lời: Trong thời gian điều trị do tai nạn lao động, người sử dụng lao động vẫn phải đóng BHXH,BHYT. (Điều 38 Luật An toàn - Vệ sinh lao động 2015; Điều 88 Luật Bảo hiểm xã hội 2014)
Trang 1 trong 51 2 3 5

© 2021 Bản quyền thuộc về Luật NTV